कृषि विज्ञान केंद्र सिंधेवाही  येथे   94वा भारतीय कृषि अनुसंधान परिषद  स्थापना दिवस साजरा

दि.16/07/2022 रोजी कृषि विज्ञान केंद्र सिंधेवाही जि. चंद्रपूर येथे “भारतीय कृषि अनुसंधान परिषद ” स्थापना दिवस साजरा करण्यात आला .     या वर्षीचा 94वा  ” भारतीय कृषि अनुसंधान परिषद “स्थापना  दिनाचे आभासी पद्धतीने माननिय श्री नरेंद्र सिंह तोमार ,कृषि मंत्री ,भारत सरकार  यांच्या हस्ते साजरा करण्यात आला .  डॉ. ए . के सिंह  DDG -ICAR यांनी प्रास्ताविक केले .त्यामध्ये 2014-2022 या कालावधी मध्ये 1600 पेक्षा जास्त उत्पादन देणाऱ्या वाणांची निर्मिती करण्यात आली .
डॉ. त्रिलोचन महोपत्रा  डी .जी (ICAR) यांनी ICAR अंतर्गत  विविध  संस्थानी केलेल्या कार्यावर उजाळा दिला .
अझादी  का अमृत महोत्सव निमित्त मान्यवरांच्या हस्ते 75000 प्रागतसिल शेतकऱ्याची यशोगाथा प्रकाशित करण्यात आले. कार्यक्रमाला अध्यक्ष म्हणून लाभलेले  डॉ . व्हि.जी नागदेव सर  वरिष्ठ शास्त्रज्ञ तथा  केंद्र प्रमुख कृषि विज्ञान केंद्र सिंदेवाही होते.प्रमुख उपस्थिती मध्ये प्रगतिशील शेतकरी श्री हेमंत शेद्ररे, श्री चहांदे  होते. कार्यक्रमाचे प्रास्तविक डॉ . विजय .न.सिडाम शास्त्रज्ञ यांनी भारतीय कृषि अनुसंधान परिषद नवी दिल्ली , संस्था  चे भारतीय कृषि विकासामध्ये या संस्थेच्या मोलाच्या योगदानवर  उजाळा दिला .
ICAR चे उद्दीष्टे:-
(१) शास्वत शेतीसाठी संशोधन आणि तंत्रद्यान विकास योजना , उपक्रम , दर्जेदार मानव संसाधन विकास सक्षम करण्यासाठी कृषी शिक्षणाला मदत देणे आणि समन्वय साधने .
(२) कृषि आधारित ग्रामीण विकासासाठी तंत्रज्ञानाचा वापर , अवलंब,द्यान व्यवस्थापन आणि शमता विकासासाठी फ्रंतलाईन विस्तार आणि कृषि संशोधन ,शिक्षण आणि विस्तारामध्ये धोरण , सहकार्य याविषयी तसेच भारतामधील 71कृषि विद्याीठाचे ,730 कृषि विज्ञान केंद्र,04 डि‌म्ड विद्यापीठे , 111 ICAR संस्था , इत्यादी महत्वपूर्ण ICAR, नवी दिल्ली अंतर्गत कार्याचा उजाळा दिली .
प्रगतिशील शतकरी श्री हेमंत शेदरे आणि श्री चहांदे यांनी आपले मनोगत व्यक्त केले . अध्यक्षीय मार्गदर्शनात डॉ. व्हि . जी . नागदेवते यांनी कृषि विद्यापीठ यंत्रणा ,कार्य ,संशोधन आणि  खरीप  हंगामातील पिकांचे योग्य नियोजन विविध सखोल मार्गदर्शन केले .
कार्यक्रमाला चंद्रपूर जिल्ह्यातील शेतकरी ,महिला शेतकरी ,कृषि महाविद्यालय नागपूर येथी  RAWE चे विदयार्थी मोठ्या प्रमाणात सहभाग नोंदविला.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *